Contents | Display Settings | Font Settings | About

Part 4: On perseverance, industry, resilience, self-confidence, self-reliance, resourcefulness, daring, fortitude, and invulnerability

O

Ò báà kúrú, ò báà párí, gbèsè ò sí, ẹ̀sín ò sí; onígbèsè ló lè fini ṣẹ̀sín.

Ó di ọjọ́ tí àkàrà ìyá kùtà ká tó mọ ọmọ tó lè jẹ̀kọ.

Ó gbọ́ tiyán sògìrì mọ́dìí; o gbọ́ toko sọ àdá nù.

O kò gun ẹṣin lọ́sàn-án, o ò gun èèyàn lóru, o ò du nǹkan kàrà-kàrà; báwo lo ṣe lè ní káyé má fọ̀ọ́?

O kò ṣá igi lọ́gbẹ́, o ò sọ ògùrọ̀ lọ́fà, o dédìí ọ̀pẹ o gbẹ́nu sókè ò ńretí; ọ̀fẹ́ ní ńro?

“Ó kù díẹ̀ kí nwí”: ojo ní ńsọni da.

Ó ní ibi tí ó ńdé, itọ́-dídámì nínú ààwẹ̀.

O ní kí o gbó ogbó Olúàṣo; o lè jìyà bí Olúàṣo?

Ó pa obì, ó yọ abidún-un rẹ̀.

Obìnrin tí yó fẹ̀ẹ́ alágbára, ọkàn kan ní ḿmú.

Obìnrin tẹ́ẹ́rẹ́ yẹ ọkọ ẹ̀ níjọ́ ijó, obìnrin gìdìgbà-á yẹ ọkọ ẹ̀ níjọ́ èbù; bó bá ru ọgọ́rùnún èbù tán a kó kébé-kébé níwájú ọkọ.

Òbúrẹ́wà ẹni, tòrìṣà ni; àìraṣọlò, tolúwarẹ̀ ni.

Odídẹrẹ́ kì í kú sóko ìwájẹ.

Odò kì í kún bo ẹja lójú.

Odò tí a bá mọ orísun ẹ̀ kì í gbéni lọ.

Odó tó bá tojú ẹni kún kì í gbéni lọ.

Oògùn kì í gbé inú àdó jẹ́.

Ogun kì í jà kó wọlé Asẹ́yín.

Ogun kì í rí ẹ̀hìn ogun.

Ogún ọdún tí ebí ti ńpa ọ̀gà, ìrìn-in fàájì ò padà lẹ́sẹ̀-ẹ rẹ̀.

Ògbógbó àwọ̀n ní ḿbi ajáko.

Ohun kan ladìẹ ńjẹ kágbàdo tó dé.

Ohun tí a bá gbìn la ó kàá.

Ohun tí a bá gbìn sẹ́hìn la ó padà bá.

Ohun tí a fún ẹ̀ṣọ́ ṣọ́ ni ẹ̀ṣọ́ ńṣọ́.

Ohun tó ṣe ìjímèrè tó fi gungi ẹ̀gẹ̀: bí kò bá rí ohun tó jù bẹ́ẹ̀ lọ kò ní sọ̀kalẹ̀.

Ohun tó ṣe ìwọ̀fà tí kò fi wá sóko olówó, bójú bá kan ojú yó sọ fún olówó-o rẹ̀.

Ohun títán lọdún eégún.

Òjìji ò bẹ̀rù ọ̀fìn.

Òjìji; ṣe lẹ́gẹ́-lẹ́gẹ́ má wòó.

Òjò ìbá rọ̀, kí ladẹ́tẹ̀ ìbá gbìn? Ọwọ́ adẹ́tẹ̀ ò ká ẹyọ àgbàdo mẹ́wàá.

Òjò pamí, òjò pa ère-è mi; òjò ò pa ẹwà ara-à mi dànù.

Òjò-ó pọnmi fún ọ̀lẹ, kò ṣẹ́gi fún ọ̀lẹ.

Òjò-ó pa alágùnúndì, àgúndìí domi; ìyàwó ńretí àgúndì, ọkọ́ sùn sóko.

Òjó jìyà gbé; alágbára-á bú u, ó gun àjà; a tọ̀ ọ́.

Òjò-ó pa odídẹ àlùkò ńyọ̀, àlùkò-ó rò pé ìkó bàjẹ́; òjó mú ìkó wọṣọ.

Òjòjò ọ̀lẹ ò tán bọ̀rọ̀; ọ̀lẹ́ bà á tì ó dáná orí.

Ojú abanijẹ́ pọ́n, kò lè tan fìtílà.

“Ojú àna-à mi ò sunwọ̀n”; kò ju kó gba ọmọ ẹ̀ lọ.

Ojú kì í pọ́n iṣin ká má bàá wóró nínú ẹ̀.

Ojú kì í pọ́n iṣin kó má là.

Ojú là ńrọ́; ògó ṣòro-ó ṣe.

Ojú lakàn-án fi ńṣọ́ orí.

Ojú mẹ́wàá kò jọ ojú ẹni.

“Ojú ò fẹ́rakù” tí ńta ajá ẹ lókòó; ó fowó ṣíyán jẹ.

Ojú olójú kì í gba ọ̀ràn fúnni wò.

Ojú olójú ò jọ ojú ẹni; a-ṣọ́ràn-deni ò wọ́pọ̀.

Ojú pọ́n koko má fọ̀ọ́; ọ̀gẹ̀dẹ̀ pọ́n koko má rọ̀; ọ̀rán fini dùgbẹ̀-dùgbẹ̀ yunni nù; ọ̀ràn tí ńfinni ò leè pani.

Ojú rẹ́gbin kò fọ́: a-jọ̀pọ̀-ìyà-má-rù.

Ojú ti kókó, ojú ti eéwo; ojú ti aáràgbá ìdí pẹ̀lú.

Ojú tí ńpọ́n awo àpọ́nkú kọ́; ìyà tí ńjẹ awo àjẹlà; ìṣẹ́ tí ńṣẹ́ awo à-ṣẹ́-ṣẹ́-obì-jẹ ni.

Ojú tó ti rí gbẹ̀lẹ̀dẹ́ ti rópin ìran.

Ojú tó ti rókun ò ní rọ́sà kó bẹ̀rù.

Ojúmọ́ kì í mọ́ kí ọwọ́ má yùn-ún ẹnu.

Ojúoró ní ńlékè omi; òṣíbàtà ní ńlékè odò.

Òkè lẹyẹ ńfọhùn.

Òkè méjì kì í bínú ẹni; bí a bá gun ọ̀kan, à sì máa rọ ọ̀kan.

Òkété fìjà sẹ́hìn; ó dọ́jà tán ó káwọ́ lérí.

Òkìkí ajá kì í pa oṣù.

Òkìkí ò poṣù; ariwo ò pagún; ibi ẹ rí ẹ kíbòsí-ì mi lọ.

Oko etílé ladìẹ́ lè ro.

Òkò kan igi; òkò padà sẹ́hìn kí o rebi o ti wá.

Òkú ò moye à ńràgọ̀.

Òkú ọdún mẹ́ta-á kúrò ní àlejò-o sàréè.

Òkú ọ̀lẹ ò ní pósí.

Olójú kì í fojú ẹ̀ sílẹ̀ kí tàlùbọ́ kó wọ̀ ọ́.

Olówó kì í fi owó ẹ̀ fún abòṣì na.

Olówó mọ òwò.

Olúmọ Ẹ̀gbá ò ṣéé gbé.

Omi adágún ò lè gbé màlúù lọ.

Omi ló dànù, agbè ò fọ́.

Omi ḿbẹ látọ́.

Omi ṣẹ́lẹ̀rú ò mu akèrègbè.

Omí wọ́ yanrìn gbẹrẹrẹ, bẹ́ẹ̀ni omi ò lọ́wọ́, omi ò lẹ́sẹ̀.

“Oní ló ḿmọ,” ìjà ọ̀lẹ.

Òní, “Mò ńlọ”; ọ̀la, “Mò ńlọ,” kò jẹ́ kí àlejò gbin awùsá.

Òní ọ̀wẹ̀, ọ̀la àro; iṣẹ́ oníṣẹ́ ò jẹ́ ká ráàyè ṣe tẹni.

Oníbàjẹ́ ò lódó; ẹnu gbogbo lodó-o wọn.

Oníbànà ní ńtọ́jú òrom̀bó; onídẹ ní ńtọ́jú awẹdẹ.

Onígbèsè èèyàn-án ti kú; a ò tíì sìnkú ẹ̀ ni.

OníṢàngó ò mẹni tí òún ńwà lóògì dànù.

Oníṣe kì í fiṣe ẹ̀ sílẹ̀ re ibi; ó ńre àjò ó mú iṣe ẹ̀ lọ́wọ́ gírígírí.

Oníṣòwó wà lóòrùn; náwónáwó wà níbòji.

Oníṣú fiṣu ẹ se ẹ̀bẹ; ojú ti atèèpojẹ.

Orí adẹ́tù ńpète àrán; orí adáràn-án ńpète àtijọba.

Orí iṣẹ́ laago ńkú lé.

Orí kì í tóbi kólórí má lè gbé e.

Orí ńlá kì í pá tán.

Orí olórí kì í báni gbẹ́rù.

Òrìṣà tí ńgbọ̀lẹ ò sí; apá ẹni ní ńgbeni.

Oríta mẹ́ta ò kọnnú ẹbọ.

Òru ni ìnàhìn àgbẹ̀.

Oòrùn ò kan àtàrí, ọwọ́ ò dá.

Oòrùn ò pa ọ́, òjò ò pa ọ́, o ní ò ńṣiṣẹ́ ajé.

Òṣìṣẹ́ lọ̀tá ọ̀lẹ.

Òṣìṣẹ́ wà lóòrùn; ẹní máa jẹ́ wà níbòji.

Oṣù mẹ́ta lebi ńpàgbẹ̀.

Òwò àdà kì í pa àdá; òwò ọkọ́ kì í yọ ọkọ́ lẹ́nu.

Owó ò mọ ẹ̀gbọ́n, ó sọ àbúrò dàgbà.

Owó ò níran; àfi ẹni tí kò bá ṣiṣẹ́.

Òwò tí a bá máa ṣe àṣelà, a kì í rí àpá ẹ̀ lára ẹni.

Òwò tí a fowó rà, owó la fi ńpa.

Òwò tí a ó ṣe là ńtọ́jú; Òjí fabẹ họra.

Owó olówó leégún ńná.

Òyìnbó baba ọ̀nájà; ajé baba téní-téní.

Òyìnbó ta ọjà ta orúkẹ; Ègún tajà ta èdìdì.

.
PreviousContentsNext